ดร.ชัยรัตน์ อุทัยพิบูลย์ รองผู้อำนวยการ รักษาการผู้อำนวยการ ศูนย์ความเป็นเลิศด้านชีววิทยาศาสตร์ หรือ ทีเซลส์ (TCELS) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) เปิดเผยว่า ทีเซลส์ มีบทบาทสำคัญในการผลักดันอุตสาหกรรมชีววิทยาศาสตร์ในประเทศให้มีการเติบโตอย่างยั่งยืน ซึ่งที่ผ่านมา ทีเซลส์ จะมุ่งเน้นที่การสร้างระบบนิเวศน์การวิจัยและสร้างโครงสร้างพื้นฐานที่เกี่ยวข้องเป็นจำนวนมาก แต่หลังจากนี้ทีเซลส์จะหันมามุ่งเน้นการเชื่อมโยงนวัตกรรมทั้งจากผลงานวิจัยของทีเซลส์ และจากผู้ประกอบนวัตกรรมไทยไปสู่การใช้ประโยชน์เชิงพาณิชย์ให้มากขึ้น เพื่อขับเคลื่อนให้อุตสาหกรรมชีววิทยาศาสตร์เป็น 1 ใน10 อุตสาหกรรมหลักของประเทศให้ได้ และต้องได้รับการเข้าถึงอย่างเท่าเทียม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgY8ePBL-kOA3QEq9e_BWBDZtRrgCE0cz9HY4E0nVU50jK4AxlEx0sLMZrwgz1Bfwa7Le-f5CpwYsYNjaxftWsk6CAleCG-iOwiFzBnQkhI7dRwij4VzW_Iqh5Fo0SHcK7icQkCLRXSFNqMcmGxoGb18-6t5PCN89tmveIJKo-ocbk6t7mmaCmnYCvEnQ/s16000/batch_%E0%B8%94%E0%B8%A3.%E0%B8%8A%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%99%E0%B9%8C%20%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%9A%E0%B8%B9%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B9%8C%20002.jpg)
“ประเทศไทยมีนวัตกรรมด้านชีวการแพทย์อยู่เป็นจำนวนมาก บางครั้งไม่สามารถไปต่อจนถึงการใช้งานจริงได้ ซึ่งมองว่าการเป็นนวัตกรรมขึ้นหิ้งไม่ได้เป็นสิ่งที่ผิด เพราะเป็นหน้าที่ของนักวิจัยที่จะพัฒนาคิดค้นออกมาตามความสนใจทางวิชาการ ซึ่งหากไม่มีนวัตกรรม หรืองานวิจัยบนหิ้ง เมื่อเกิดสถานการณ์ฉุกเฉิน อย่างเช่น การแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 ก็จะไม่สามารถนำงานวิจัย หรือนวัตกรรมออกมาใช้รับมือได้อย่างทันท่วงที ดังนั้น คนที่มีหน้าที่เชื่อมโยงนำผลงานนวัตกรรมที่มีอยู่ทั่วประเทศลงมาสู่การใช้งานตามความต้องการของประชาชนก็คือ ทีเซลส์ และบางครั้งเราจำเป็นที่จะต้องส่งเสริมให้เกิดการพัฒนาเทคโนโลยีเชิงลึกหรือดีพเทคด้วย เพราะไม่เช่นนั้นประเทศไทยจะตามเทคโนโลยีไม่ทัน ต้องพึ่งพาการนำเข้าเทคโนโลยีจากต่างประเทศเพียงอย่างเดียว”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhNPbsYROBz5gYsz2wdUz_OUVcv1VXA8gXOU-O3TSgn24Hd3BGNBI-cafKHbXFpCiSKUM4Vgp8-WJOs2-alxZSxj3mzfY8L17SU2QF3e30LK28HKINR_ucZ8wZlnNpu4JW71DT6lEh17UlQL_pOn43RRrQJ6ZXWgMw3SnjepiexNqIGbGuRTsSUwsojLA/s16000/batch_%E0%B9%80%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%9A%E0%B8%B9%E0%B8%98%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%8B%E0%B8%A5%E0%B8%AA%E0%B9%8C.jpg)
ดร.ชัยรัตน์ กล่าวว่า สำหรับในงานมหกรรมวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติประจำปี 2565 ที่กระทรวง อว. จัดขึ้นในปีนี้ ทีเซลส์ ได้มีการนำผลงานนวัตกรรมด้านชีวการแพทย์ ฝีมือนักวิจัยไทยที่มีการใช้เทคโนโลยีเชิงลึก หรือดีพเทค รวมถึงนวัตกรรมที่พัฒนาขึ้นสำหรับรับมือสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 มาจัดแสดงเพื่อให้ประชาชนและเยาวชนรับทราบถึงความก้าวหน้าของนวัตกรรมและศักยภาพของคนไทยในด้านชีวการแพทย์
อย่างเช่น การใช้เทคโนโลยีไบโอพลาสมาในการรักษาแผลเรื้อรัง หรือแผลเบาหวาน ซึ่งเป็นผลงานทีมวิจัยจากมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ที่ประสบความสำเร็จในการพัฒนาเครื่องผลิตพลาสมา และมีบริษัทรับเทคโนโลยีมาดำเนินการ ซึ่งสามารถนำมาใช้ในการฆ่าเชื้อโรคและแบคทีเรียต่าง ๆ ทำให้แผลจากการติดเชื้อเรื้อรังหายได้เร็วขึ้น มีงานวิจัยรองรับถึงประสิทธิภาพ และทีมวิจัยอยู่ระหว่างกำลังเก็บข้อมูลเพิ่มเติมจากการทดสอบใช้งานจริงในโรงพยาบาลต่างๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj3NzWMcbcMg84gYwUo8y-Ak0LuoiC9dm9G2HsEXCvW75_Kn6tf4zwISs0NPBnvL-x3en-cAHp0FKJ5XzLVy7209alUDS3M9PQgAyaHtmIc_GT1MePqUe-6vwoyIthS2opdptWholdPPUEd1EzV_O2u-Jzq0nF140p8bvN3Ng9MGkr3IbwA1u2KDvQ0gw/s16000/batch_%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B9%84%E0%B8%9A%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2.jpg)
“ปัจจุบันงานวิจัยด้านการผลิตเครื่องผลิตไบโอพลาสมาได้มีนำไปสู่การใช้งานเชิงพาณิชย์ โดยทีเซลส์เข้าไปสนับสนุนในส่วนการขึ้นทะเบียน และการรับรองมาตรฐานต่าง ๆ รวมถึงการจัดฝึกอบรมบุคคลากรและการประสานงานกับโรงพยาบาลเพื่อทดสอบการใช้งานจริง นอกจากนี้ผลงานดังกล่าวยังได้รับความสนใจอย่างมากจากนักธุรกิจในประเทศซาอุดิอาระเบีย เมื่อครั้งที่นายดอน ปรมัตถ์วินัย รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศได้นำทีมจากประเทศไทย รวมถึงนวัตกรรมคนไทยไปเยือนประเทศซาอุดิอาระเบียเพื่อเจริญสัมพันธไมตรี โดยนักธุรกิจซาอุดิอาระเบียให้สนใจอย่างมากในการที่จะนำเทคโนโลยีดังกล่าวไปให้บริการรักษาแผลจากโรคเบาหวาน มีการมาดูการทำงานที่ประเทศไทยเพื่อสร้างความร่วมมือต่อไปในอนาคต นับเป็นอีกหนึ่งช่องทางในการเปิดตลาดต่างประเทศของนวัตกรรมไทย”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgAjJ5vZIYJF4RlWbRww14m3o4jvJC28A3fvKG9ZG8EN9-PWnCLAmXe62Mzd5ZhFnuW8q9awg-WYk9n8YsQ4DNOQ-uWKGttdLRvpk9sal0w_zqC63rkPfYxBbm-4OQmlrRL9NjyKXp5pYT3Qm2YX7zwOOddIwV0AhtFObKYjE_9sNtUnMbqIBPmdCG-lA/s16000/batch_%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%88.jpg)
ดร.ชัยรัตน์ กล่าวอีกว่า นอกจากนี้ทีเซลส์ยังได้การนำเสนอ “การพัฒนาการรักษาด้วยเซลส์บำบัด เพื่อการรักษาผู้ป่วยโรคมะเร็งเม็ดเลือดขาวชนิดบีเซลส์” ซึ่งการรักษาด้วยเซลส์บำบัด หรือ Cell Therapy ถือเป็นการใช้เทคโนโลยีขั้นสูง โดยเป็นการดัดแปลงพันธุกรรมของเซลส์เม็ดเลือดขาว หรือ T Cells ให้มีความลักษณะจำเพาะในการดักจับและทำลายเซลส์มะเร็งได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjvppLwgcbDWB3Zcv75RNplO8cY6ornluZTiUxQ80Ec0cTbz3ddgsRs1pDXAtp6bXLsFGL403N2jVuUKumo1eYNUTyka6QEewDgj5w3QaxKWUif37q2hXklpuaxjScuJILX5jnDzA4f-Qzl/s16000/batch_%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%2594%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A2%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B3%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2594%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%2587.jpg)
ปัจจุบันเทคโนโลยีนี้มีการใช้งานเชิงพาณิชย์แล้วในต่างประเทศ โดยมีราคาสูงมากประมาณเข็มละ 15 ล้านบาท ส่วนประเทศไทยยังไม่มีการผลิตเพื่อจำหน่ายเชิงพาณิชย์ มีเพียงการทดสอบในโรงเรียนแพทย์ และยังอยู่ในช่วงของการขึ้นทะเบียนตามมาตรฐานต่างๆ ซึ่งที่ผ่านมา ทีเซลส์ได้มีการลงทุนโครงสร้างพื้นฐานด้านดังกล่าว โดยเช่าพื้นที่ของอุทยานวิทยาศาสตร์ประเทศไทย และติดตั้งเครื่องมือพื้นฐานที่จำเป็นสำหรับการวิจัยด้านเทคโนโลยีเซลส์บำบัด เพื่อให้ผู้ประกอบการ หรือสตาร์ทอัพเข้ามาใช้พื้นที่ โดยไม่ต้องลงทุนตั้งแต่เริ่มต้น ขณะนี้มีบริษัทสตาร์ทอัพไทยเข้ามาเช่าพื้นที่ และลงทุนเพิ่มเติมแล้ว โดยอยู่ระหว่างการผลิตเซลส์บำบัดเพื่อทดสอบและขอการรับรองตามมาตรฐานต่างๆ คาดว่า ภายใน 1-2 ปีนี้จะได้เห็นผลิตภัณฑ์จากเทคโนโลยีเซลส์บำบัดจากฝีมือคนไทยออกมาจำหน่าย ซึ่งจะทำให้คนไทยสามารถเข้าถึงเทคโนโลยีนี้ได้ในราคาที่ต่ำลง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEja9tUbVLqC3tEVxYN1LDtLOeIQlxOfRCX8fepmiD-DoAVfqqxbte2dt_9sFgolsz48J-O0Apbp3T0_qnWsx6KChKmtBwfNpnlT19MHrNKOi0mpQEtbT0yNbrBHAMbD23JdP664BhsBITnjLawGla-FYtT0bbp7v-Vb6ge4I6DnVjLFjNlS51mCCGIoXA/s16000/batch_%E0%B8%9A%E0%B8%B9%E0%B8%98%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%8B%E0%B8%A5%E0%B8%AA%E0%B9%8C%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B9%8C2565.jpg)
อย่างไรก็ดีนอกจากผลงานไฮไลต์นวัตกรรมชีวการแพทย์ที่เป็นเทคโนโลยีเชิงลึกแล้ว ทีเซลส์ยังได้นำเสนอผลงานนวัตกรรมด้านการแพทย์และสุขภาพ เช่น อุปกรณ์ตรวจคัดกรอง COVID-19 ด้วยลมหายใจที่ใช้เทคโนโลยีจมูกอิเล็กทรอนิกส์ในการคัดกรอง ซึ่งอยู่ระหว่างการพัฒนา โดยทีมจาก TCELS และ ราชวิทยาลัยจุฬาภรณ์ ร่วมกับ บริษัท แทพ กรุ๊ป (ไทยแลนด์) จำกัด ระบบแพทย์ทางไกล (Telemedicine) และเครื่องไบโอพลาสมา ซึ่งมี นพ.ชาญชัย ฉัตรศิริมงคล กรรมการผู้จัดการ บริษัทโฟโตไบโอแคร์ เป็นนวัตกรผู้ประดิษฐ์คิดค้นนวัตกรรมเครื่องมือเพื่อสุขภาพและการแพทย์ หน้ากากอนามัยชนิด KN95 ที่ผ่านการทดสอบคุณภาพตามมาตรฐานจากห้องปฏิบัติการ มีประสิทธิภาพในการกรองเชื้อโรค เช่น เชื้อแบคทีเรีย เชื้อรา เชื้อไวรัส ป้องกันฝุ่นละอองขนาดเล็กไม่เกิน 2.5 ไมครอน (PM 2.5) ซึ่งเป็นผลงานของทีเซลส์ (TCELS) ที่ได้รับทุนสนับสนุนการวิจัยจาก สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) และยังมีกิจกรรมการใช้ชีวิตอยู่ร่วมกับโควิด-19 อย่างไรให้ปลอดภัย เพื่อเสริมสร้างความรู้ด้านวิทยาศาสตร์ให้กับเด็ก ๆ และเยาวชนอีกด้วย ![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-Q7eZ9eT9pA7i0WD9CdJ-laT0rd4w_txJy07Fl1IDHN6C-iSV1jf8vGZQ0OyCMakF8b5AVlJ8SYMWJW-DzMS9HmtQ5i_sWiHybnbI_OMT_lf6JwFXZDdnBcdzvwafBXOCi1mdec-zzEHVRK_nrqOoO7gIXz_yaBt_Q3l0MKBEw7nqPuoghPei2sWu6Q/s16000/batch_%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B9%E0%B8%9801.jpg)
สนใจชมได้ที่บูธทีเซลส์ (TCELS) ในงานมหกรรมวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ 2565 ฮอลล์ 9 อิมแพค เอ็กซิบิชั่น เมืองทองธานี 13-21 สิงหาคม 2565 เวลา 9.00-19.00 น.
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น