นายแพทย์ศุภกิจ ศิริลักษณ์ อธิบดีกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ พร้อมด้วย นายแพทย์ปิยะ ศิริลักษณ์ รองอธิบดีกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ นายแพทย์สุรัคเมธ มหาศิริมงคล ผู้อำนวยการสถาบันชีววิทยาศาสตร์ทางการแพทย์ กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ และคณะ เข้าเยี่ยมและปรึกษาหารือความร่วมมือทางวิชาการ ณ Research Institute for Microbial Diseases มหาวิทยาลัยโอซาก้า ประเทศญี่ปุ่น โดยพบศาสตราจารย์นายแพทย์ โนบุยูคิ ทาคาคุระ ผู้อำนวยการ Research Institute for Microbial Diseases และศาสตราจารย์นายแพทย์โคจิ ยามานิชิ ผู้อำนวยการ BIKEN foundation ระหว่างวันที่ 12-13 มิถุนายน 2566
นายแพทย์ศุภกิจ กล่าวว่า กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ และมหาวิทยาลัยโอซาก้า ประเทศญี่ปุ่น ได้มีความร่วมมือทางวิชาการ ตั้งแต่ปี 2548 เป็นระยะเวลา 18 ปี ซึ่งมหาวิทยาลัยโอซาก้า ได้มาตั้งหน่วย Research Collaboration Center on Emerging and Re-emerging Infections ที่กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ เพื่อการทำวิจัย การแลกเปลี่ยนนักวิจัย พัฒนาบุคลากร และสร้างผลงานวิชาการด้านโรคติดเชื้อร่วมกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhIM8SoFvwdJqUhoK6uVo0zikkMHqqbVWLWhR8Of4nFR2Xy2O2sFIUmYBvmvJRO3FXXB_bsEV5aLxAASVs-ETs1O7pT3kXwziXg9K19th6uhvf_6TD3t5CQoiLGcifIE6EzaNFb3PA0pUu4sdeQpiUIwXPsCu7ZoOacyWPaj1fjMyQ7fF8jrY6LoEpIDw/s16000/batch_445506.jpg)
ระหว่างวันที่ 12-13 มิถุนายน 2566 ที่ผ่านมา ได้เข้าพบกับนักวิชาการ 8 ทีม เพื่อปรึกษาประเด็นวิจัย ด้าน ลาสสาไวรัส (Lassa virus) โรทาไวรัส (Rota virus) ไวรัสเดงกี (Dengue fever) โรคทอกโซพลาสโมซิส (Toxsplasmosis) โรคชิคุนกุนยา (Chikungunya) และการดำเนินการให้บริการศูนย์ทรัพยากรชีวภาพ (Bio resource center) เพื่อกระจายเชื้อโรคสำหรับการวิจัยและพัฒนายาและวัคซีน หรือภาคอุตสาหกรรม ปรึกษาหารือกับ BIKEN foundation สามารถร่วมมือในการพัฒนาบุคลากรสำหรับการวิจัยพื้นฐานสำหรับการพัฒนาวัคซีน โดยประเทศไทยสามารถส่งนักวิจัยมาฝึกอบรมโดย Tanigushi scholarships ของ BIKEN foundation
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjr_pE6F6G0twEJqxAK2nwqPY1KPMxW8yShGHJhHLyr1nNeAR18zvOVh8adjIe0YuoeU9QsU65RLbFjMBBic7X1FamPwcGl9PmdDny5tKprcmcoliNmvV6hygI37S4d21LlBZIGqxB9GJWeEKYl5itwgFeNnc3kXUKLSM0Vm1iXK6o74nQCMH02HsYu3Q/s16000/batch_445396.jpg)
“ในการเยี่ยมและปรึกษาหารือครั้งนี้ เพื่อขยายขอบข่ายของความร่วมมือทางด้านงานวิจัยทางด้านโรคติดเชื้อ การแพทย์จีโนมิกส์ และด้านวัคซีนเพิ่มขึ้น ซึ่งขอบข่ายงานด้านดังกล่าวสามารถเพิ่มและขยายศักยภาพในการทำวิจัยร่วมกันระหว่างสองหน่วยงานได้ ซึ่งกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์พร้อมสนับสนุนการดำเนินงานดังกล่าว ผ่านโครงสร้างและหน่วยงานต่างๆ ที่มี เช่น ศูนย์ทรัพยากรชีวภาพ และศูนย์อบรมเพื่อความเป็นเลิศด้านวิทยาศาสตร์การแพทย์ (DMSc TEMS) นอกจากนี้ทั้งสองหน่วยงานมีแผนขยายความร่วมมือภายใต้การดำเนินการด้าน ASEAN campus ของมหาวิทยาลัยโอซาก้า เพื่อต่อยอดแผนงานด้านการพัฒนาศักยภาพของบุคลากรของหน่วยงานในการศึกษาต่อ และฝึกอบรมองค์ความรู้ด้านวิทยาศาสตร์การแพทย์ที่ทันสมัย”
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น