สมาคมนิสิตนักศึกษาแพทย์นานาชาติแห่งประเทศไทย(IFMSA-Thailand) จัดเวทีเสวนา “ถกประเด็นบุหรี่ไฟฟ้า” นพ.พงศ์เทพ วงศ์วัชรไพบูลย์ ผู้อำนวยการสำนักสนับสนุนการพัฒนาระบบสุขภาพ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) กล่าวว่า ปัจจุบันบุหรี่ไฟฟ้าเป็นสิ่งผิดกฎหมาย แต่ก็มีการลักลอบนำเข้า ซึ่งเด็ก และเยาวชนยังไม่รู้ถึงพิษภัยทำให้หลงผิดเข้าไปทดลองใช้เป็นจำนวนมาก ขณะนี้เยาวชนไทยสูบบุหรี่ไฟฟ้าประมาณ 12.3% และในจำนวนนี้มีกลุ่มนักศึกษาแพทย์ ที่จะกลายเป็นแพทย์ในอนาคต จากการสำรวจในปี 2564 พบว่า มีนักศึกษาแพทย์ที่เสพบุหรี่ไฟฟ้าถึง 3.4% และเสพยาสูบทุกชนิด 4.3% ซึ่งหมายถึงนักศึกษาแพทย์ที่ต้องการเสพนิโคติน 80% จะเลือกได้รับนิโคตินผ่านทางบุหรี่ไฟฟ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh1jNburivudNR8yvJvX91ImtToo59Qmj-gFMOmO9HnopWMrd8V3i0cjIwsxug5CSAuftOKlUhswXppxwkiNqTaf_c9LJt1Z9IW1K9Ddrn2rRBFRm198oquRKnXQlx15Z5qsYxPnK-JtRt5M8u-LbqKvoUcawhU5SrV5amUDpd8g_SPR2L2CNVsmvB0fA/s16000/batch_%E0%B8%99%E0%B8%9E.%E0%B8%9E%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%9E%20%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B9%8C%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B9%84%E0%B8%9E%E0%B8%9A%E0%B8%B9%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B9%8C.jpg)
ผศ.ดร.นพ.วิชช์ เกษมทรัพย์ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและจัดการความรู้เพื่อการควบคุมยาสูบ (ศจย.) คณะแพทยศาสตร์ โรงพยาบาลรามาธิบดี กล่าวว่า ประชาชนโดยเฉพาะเยาวชนยังมีความรู้เรื่องบุหรี่ไฟฟ้าไม่ถูกต้อง โดยคิดว่าปลอดภัยกว่าบุหรี่มวน บุหรี่ไฟฟ้าส่งผลต่อระบบหายใจ ส่งผลให้ปอดอักเสบ ติดเชื้อง่ายขึ้น 33% เสี่ยงโรคหอบหืดถึง 39% ถุงลมโป่งพอง 69% มีความเข้าใจผิดว่าบุหรี่ไฟฟ้าทำให้เลิกบุหรี่มวน แต่บุหรี่ไฟฟ้าไม่ช่วยเลิกบุหรี่ ยังเป็นประตูนำไปสู่การสูบบุหรี่มวน และสารเสพติดอื่น นอกจากนี้การสูบบุหรี่ไฟฟ้าทำให้เกิดกลุ่มควันฝุ่น PM 2.5 และเกิดมลภาวะต่อสิ่งแวดล้อมอีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgWTHvAxva45itvtJxJUtd9CS8qD2gmMjNBVHPGcIr9F_O2rX6oZWF2zeTLBmzkhYaDDiaRJ6chxnlSxYZAG7b3d3zhY8_ecXBoHhXuw3pkfcgZj-ZOcjeBnu1b0TVfvSX-nDjcBp_T4eI_FBaQ3CsP4r6Ri_hYdDmshUBqAVegciLKIqyPa-RkrfKN9Q/s16000/batch_S__12910637.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhFgBNqEuTeNvJG0vOOb4nXl0rkRUYOjxcanCHBPEIptYXjJ3EjtMgiXx30ERXXIol6Q4562hQXK9I6Ibe-li4D_hvWvKmIs33hnp3UZgBI8OuCmh10BqFlsumffg-1m2rTt2Zc-_15luiZjsco1YqDygDJm5ux1niHC2lzYg0MPquVANUzRrEPZthAag/s16000/batch_%E0%B8%9E%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A9%E0%B9%8C%20%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%A7%E0%B8%9A%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj4yHIUsGP8cGIi6FQWp91LEc0DzXvn_hxpoT9yvkf-6JBth8ngISH6aIR2tNWaZPPT62Bh6aNJGL8AnUdYcluIWku-N95rR_XWKMKmjNnK2A62JuPrfG2a-fLik_AyULWgzwnl9iIGAvTp9zxvBLSQQ5YsENY5tOQg7c-HfBqeplvBWhm4fDq1T9cldA/s16000/batch_S__12910640.jpg)
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น