วันนี้ (29 ธันวาคม 2564) กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ กระทรวงสาธารณสุข ร่วมกับ สมาคมรังสีเทคนิค แห่งประเทศไทย จัดพิธีบันทึกความร่วมมือทางวิชาการและการวิจัย เพื่อให้มีความร่วมมือในการศึกษาวิจัย การฝึกอบรมด้านรังสีวิทยา และเฝ้าระวังการได้รับรังสีของนักศึกษาจากสถาบันการศึกษาเปิดสอนหลักสูตรรังสีเทคนิค ที่ฝึกปฏิบัติงานด้านรังสี ให้อยู่ในเกณฑ์ที่ปลอดภัย โดยมี นายแพทย์ศุภกิจ ศิริลักษณ์ อธิบดีกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ และนายสละ อุบลฉาย นายกสมาคมรังสีเทคนิคแห่งประเทศไทย เป็นผู้ลงนาม ณ ห้องประชุม 110 ชั้น 1 อาคาร 100 ปี การสาธารณสุขไทย กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ จ.นนทบุรี
นายแพทย์ศุภกิจ ศิริลักษณ์ อธิบดีกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ กล่าวถึงความร่วมมือในครั้งนี้ว่า กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ และ สมาคมรังสีเทคนิคแห่งประเทศไทย ได้ตระหนักถึงความปลอดภัยของนักศึกษา จากสถาบันการศึกษาทั้งภาครัฐและเอกชนในประเทศไทย ที่เปิดสอนหลักสูตรรังสีเทคนิค เนื่องจากมีความเสี่ยงที่จะได้รับค่าปริมาณรังสีสูงเกินเกณฑ์ที่กฎหมายกำหนด ในระหว่างการฝึกปฏิบัติงานด้านรังสี ซึ่งอาจจะก่อให้เกิดอันตรายต่อสุขภาพได้ ดังนั้นจึงได้มีความร่วมมือกันทั้งทางด้านวิชาการ การวิจัย และการพัฒนาบุคลากร ตั้งแต่วันนี้ ถึงวันที่ 28 ธันวาคม 2569 เพื่อเฝ้าระวังการได้รับรังสีของนักศึกษา โดยสำนักรังสีและเครื่องมือแพทย์ กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์จะเป็นหน่วยบริการในการจัดเก็บข้อมูลจากอุปกรณ์วัดรังสีบุคคลของนักศึกษา จำนวน 4 ครั้งต่อ 1 ปีการศึกษา รายงานผลเป็นรายเดือน และจัดทำสรุปผลประเมินความเสี่ยงการได้รับรังสีของนักศึกษา ในระยะเวลา 5 ปี ทั้งนี้หากพบว่านักศึกษาได้รับค่าปริมาณรังสีสูงเกินเกณฑ์ที่กฎหมายกำหนด ต้องปฏิบัติตามคำแนะนำของกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ “นอกจากนี้ยังได้มีการส่งเสริมการเรียนการสอนของนักศึกษาร่วมกัน การพัฒนาและแลกเปลี่ยนบุคลากรในด้านการศึกษาและการวิจัยที่เกี่ยวข้องกับการป้องกันอันตรายจากรังสี อีกทั้งทางสมาคมรังสีเทคนิคแห่งประเทศไทย จะให้มีการฝึกอบรม ถ่ายทอดความรู้ หรือมอบทุนการศึกษาต่อในระดับปริญญาโทหรือปริญญาเอกแก่บุคลากร ของกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์อีกด้วย ซึ่งความสำเร็จของการร่วมมือกันครั้งนี้จะส่งผลดีในการผลิตบัณฑิตนักรังสีเทคนิค หรือนักรังสีการแพทย์ ซึ่งพบว่ายังมีความขาดแคลนอยู่มาก โดยเฉพาะในโรงพยาบาลที่มีเครื่องมือทางรังสีที่ทันสมัย จึงต้องการนักรังสีเทคนิคในการควบคุมการใช้เครื่องมือเหล่านี้ได้อย่างถูกต้อง ปลอดภัยทั้งต่อผู้ปฏิบัติงานและผู้ป่วย ตลอดทั้งได้รับผลการตรวจวินิจฉัยที่ถูกต้อง แม่นยำ เกิดประโยชน์ต่อการรักษาผู้ป่วยได้อย่างมีประสิทธิภาพ” นายแพทย์ศุภกิจ กล่าว ![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEh4UiQgzk6Vzor38dOXaU4BPqKsnZ9IlSEb9xXEITHQFJQCkuB_lcvVX3AwPoZzkWEr37RA-IVB84aaj6Kaqwu8xl_KEXKPIQlo5bRlsnENAwYzMwAT1uGiLkH-il1mE_FIu7cGpgH-G0xFNXT4fC3omQDB4auA7z8FoNh7MqlZ1G5xVToemlq-pLQnPw=s16000)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEjGShBeQLjDfq_hoRe-t3CyeXbJB8i8WAu3yLuILKtD2UP0j2Tj56HjD_ORAI1noVvRet_0iJNxe-VE2xNW8e9ELaYamzDi4Maq1Xu2NTAv_eUmUA-I1Upm-hnTkHmMrwk9QrdyNzsP79yvB3tOZRhBAi30T7nO9fw3ZBVQJj07FZ7LR6GB7E0YRynqKQ=s16000)
วันพุธที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2564
![](https://1.bp.blogspot.com/-7Kd9qaiRHuA/WaEtZyc70TI/AAAAAAAADsA/7WUYBVoY-UwwjdEP3kDFPvH9htN0dDKgQCLcBGAs/s1600/demo-image.jpg)
Home
ประชาสัมพันธ์
กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ จับมือ สมาคมรังสีเทคนิคแห่งประเทศไทย ร่วมกันเฝ้าระวังการได้รับรังสีในระหว่างฝึกปฏิบัติงานของนักศึกษาจากสถาบันผู้ผลิตบัณฑิตนักรังสีเทคนิคในประเทศไทย
กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ จับมือ สมาคมรังสีเทคนิคแห่งประเทศไทย ร่วมกันเฝ้าระวังการได้รับรังสีในระหว่างฝึกปฏิบัติงานของนักศึกษาจากสถาบันผู้ผลิตบัณฑิตนักรังสีเทคนิคในประเทศไทย
Tags
# ประชาสัมพันธ์
Share This
![Author Image](http://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEifKTiZDTEvDcpsSmY-SUY4Fu8JcbWE9qL0xmIAWdoMZB932iiZsVncTN2OtezcfcSQExzNvqi18wh_yqE7nQmG5unZCPWbTBisODXxmcm3ZC3hbhaMeU46IS2Xo7E2XDg/s118/IMG20210903164359.jpg)
About wellnesstimesnews
ประชาสัมพันธ์
ป้ายกำกับ:
ประชาสัมพันธ์
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
Author Details
สาระน่ารู้เกี่ยวกับสุขภาพ
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น